Blue ocean

Gửi câu hỏi trực tuyến

Họ tên
Điện thoại
Email
Câu hỏi

Tôi có bị phạt khi làm Giấy khai sinh muộn cho con không?

Hỏi: Vợ chồng tôi có 1 con gái sinh năm 2019, tuy nhiên vì đi điều kiện hoàn cảnh nên cho đến nay chúng tôi vẫn chưa đi làm được Giấy khai sinh cho con. Sắp tới tôi muốn chuẩn bị các giấy tờ để liên hệ với Ủy ban làm thủ tục khai sinh cho con nhưng tôi rất băn khoăn là khi nộp hồ sơ khai sinh cho cháu tôi có bị phạt không? Và mức phạt hiện nay là bao nhiêu? Cảm ơn Luật sư.

Đáp:
1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự năm 2015;
- Luật Hộ tịch 2014;
- Nghị định 82/2020/NĐ-CP ngày 15/07/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã;

2. Tư vấn của Luật sư

Theo quy định tại Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh, đây là tiền đề để trẻ em được hưởng các quyền khác của trẻ em, như: quyền được chăm sóc, quyền được học tập, quyền có tài sản,… 
Cụ thể tại điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau: “Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em”.
Như vậy, trong thời hạn 60 ngày gia đình bạn cần liên hệ với cơ quan có thẩm quyền để làm thủ tục khai sinh cho cháu. Cháu sinh năm 2019 nhưng cho đến nay vẫn chưa có giấy khai sinh nên nhiều quyền lợi của cháu bị ảnh hưởng. Do vậy khi vợ chồng bạn nên nhanh chóng làm thủ tục khai sinh cho con và cần chuẩn bị trước các giấy tờ sau:
  • Tờ khai theo mẫu;
  • Giấy chứng sinh;
  • CMND + Sổ hộ khẩu của bố, mẹ;
  • Giấy chứng nhận kết hôn;
Sau khi chuẩn bị các giấy tờ trên bạn nộp hồ sơ tại Bộ phận Hành chính Một cửa nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của bố hoặc mẹ để đăng ký khai sinh cho bé.

Trước đây theo quy định tại điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP, những người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con trong thời hạn 60 ngày sẽ bị phạt cảnh cáo. Tuy nhiên từ ngày 01/09/2020 đã bỏ hình thức xử phạt cảnh cáo khi đăng ký khai sinh quá hạn theo quy định tại điều 37 Nghị định 82/2020/NĐ-CP ngày 15/07/2020 về  xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã. Vì vậy khi bạn đi nộp hồ sơ khai sinh cho con, mặc dù đã quá hạn nhưng vẫn không bị xử phạt.
Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vướng mắc của bạn, để được hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ:
CÔNG TY LUẬT HỢP DANH ĐẠI AN PHÁT
Địa chỉ: Phòng 12A – Chung cư viện Chiến lược Bộ Công An, đường Nguyễn Chánh, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Số điện thoại: 024.39.184.888/0973.509.636/0989.422.798
Email: luatdaianphat@gmail.com  
Trân trọng!