Blue ocean

Gửi câu hỏi trực tuyến

Họ tên
Điện thoại
Email
Câu hỏi

TỘI TRỘM CẮP TÀI SẢN HAY TỘI CHIẾM ĐOẠT CHẤT MA TÚY?

28/08/2021 12:13

          DAP LAW luôn tự hào là đơn vị hàng đầu trong việc tư vấn trong lĩnh vực Hình sự - Hành chính. Trong bài viết này DAP LAW xin chia sẻ với Quý khách hàng những hiểu biết về cách phân biệt/nhận biệt một hành vi khi nào sẽ bị xử lý về tội trộm cắp tài sản? khi nào sẽ bị xử lý về tội chiếm đoạt chất ma túy

I. Cơ sở pháp lý
- Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017
II. Nội dung
          Để xác định được một đối tượng có bị truy cứu trách nhiệm về tội trộm cắp tài sản hay chiếm đoạt trái phép chất ma túy, cơ quan điều tra có thẩm quyền cần phải xác định rõ động cơ, mục đích của hành vi phạm tội. Cụ thể trong từng trường hợp như sau:
          Trường hợp 1: Nếu Cơ quan điều tra xác định được A chỉ có ý định trộm cắp tài sản (là 1 chiếc túi xách tay) nhằm chiếm đoạt tài sản của bà B và A không hề biết trong chiếc túi xách này có chứa ma túy thì A chỉ chịu trách nhiệm hình sự về Tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015. Theo đó:
          “1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
               a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
              b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
              c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
             d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
            đ) Tài sản là di vật, cổ vật...”

toi-trom-cap-tai-san-hay-toi-chiem-doat-chat-ma-tuy 
          Trường hợp 2: Nếu Cơ quan điều tra xác định được A có ý định trộm cắp tài sản (là 1 chiếc túi xách tay) nhằm chiếm đoạt tài sản của bà B và A biết rõ trong chiếc túi xách này có chứa ma túy thì A chỉ chịu trách nhiệm hình sự về Tội chiếm đoạt chất ma túy theo Điều 252 Bộ luật Hình sự 2015. Theo đó:
          1. Người nào chiếm đoạt chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
             a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các điều 248, 249, 250 và 251 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
               b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;
             c) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 05 gam;
            d) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;
            đ) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 05 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;
            e) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;
            g) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 01 gam đến dưới 20 gam;
            h) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 10 mililít đến dưới 100 mililít;
          i) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm b đến điểm h khoản này.
          …”
         
        Bài viết trên đây chỉ có giá trị tham khảo, nếu có bất kỳ vướng mắc nào, xin liên hệ với chúng tôi để được nhận tư vấn trực tiếp.
         Với độ ngũ luật sư giàu kinh nghiệm và nhiệt tình trong công việc, có trách nhiệm với khách hàng, Luật Đại An Phát chuyên cung cấp các dịch vụ tham gia tranh tụng để giải quyết các vụ án như: Giải quyết tranh chấp về hôn nhân gia đình, tranh chấp về thừa kế, tranh chấp đất đai, tranh chấp tài sản sau ly hôn....

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH ĐẠI AN PHÁT
Địa chỉ: Phòng 12A – Chung cư viện Chiến lược Bộ Công An, đường Nguyễn Chánh, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Số điện thoại: 024.39.184.888/0973.509.636/0989.422.798
Email: luatdaianphat@gmail.com  
Trân trọng!
 
Gửi yêu cầu dịch vụ
Đăng ký dịch vụ ngay