Blue ocean

Gửi câu hỏi trực tuyến

Họ tên
Điện thoại
Email
Câu hỏi

Cách tính ngày phép năm

15/09/2020 18:03

Câu hỏi:
Chào Luật sư,
Luật sư cho tôi hỏi về vấn đề phép năm. Công ty tính ngày công tiêu chuẩn là 26 ngày, người lao động vào công ty từ ngày 20/7/2020. Như vậy người lao động đó có được hưởng 01 ngày phép năm của tháng 07 không?
Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới cho chúng tôi, Công ty Luật Hợp Danh Đại An Phát là một công ty hoạt động chuyên nghiệp trong lĩnh vực cung cấp dịch vụ tư vấn cho các doanh nghiệp trong nước và nhà đầu tư nước ngoài, tư vấn doanh nghiệp trong nước, lao động,….
Với những hiểu biết về pháp luật của Việt Nam, chúng tôi đưa ra ý kiến tư vấn pháp lý cho bạn như sau:
I: Căn cứ pháp lý:
  • Bộ luật lao động 2012;
  • Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động;
II: Tư vấn của luật sư:
Bộ luật lao động 2012 có quy định về nghỉ phép năm như sau:
Điều 111: Nghỉ hằng năm:
“1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;
c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.cách tính ngày nghỉ phép năm
3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm”
Điều 112: Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc
“Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày”
Như vậy, trong trường hợp bạn đưa ra, thì người lao động mới bắt đầu làm việc vào tháng 07/2020 thì chưa đủ 12 tháng để tính nghỉ hàng năm theo quy định tại điều 111 và điều 112 Bộ Luật lao động 2012. Thay vào đó, khoản 2 Điều 114 BLLĐ 2012 có quy định như sau:
“2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.”
Điều 7 nghị định số 45/2013/NĐ-CP có quy định về cách tính số ngày nghỉ hàng năm đối với trường hợp làm không đủ năm:
“Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị.”
Số ngày nghỉ phép = (Số ngày nghỉ
hàng năm
: 12) x Số tháng làm việc
thực tế
 
Do đó, số ngày nghỉ phép năm của người lao động sẽ căn cứ vào số tháng làm việc thực tế.
Trường hợp của Công ty bạn, ngày công tiêu chuẩn là 26 ngày tức là làm hết cả 4 thứ 7.
Tính từ ngày 20/7/2020  đến 31/7/2020 có 11 ngày làm việc thực tế trong tháng 7.
Giả sử, người lao động làm việc từ 20/7/2020 đến 31/12/2020 vậy số ngày nghỉ phép của người lao động được tính như sau:
Số ngày nghỉ phép = (12 : 12) x 5,42 = 5,42.
Theo quy định tại điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP nêu trên kết quả phép tính lấy tròn hàng đơn vị. Vậy số ngày nghỉ phép là 05 ngày.
Như vậy, trong trường hợp này theo quy định của pháp luật, người lao động sẽ không được nghỉ 1 ngày phép năm của tháng 07.
Trên đây là toàn bộ tư vấn của Công ty chúng tôi về vấn đề pháp lý của bạn. Nếu có bất kỳ vướng mắc nào xin vui lòng liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.  

Liên hệ Luật Đại An Phát:
Điện thoại: 
024.39.184.888
Email: 
Luatdaianphat@gmail.com
Zalo – Hotline luật sư: 0973.509.636 – 0989.422.798
FacebookLuật Đại An Phát
Gửi yêu cầu dịch vụ
Đăng ký dịch vụ ngay